XKLĐ NHẬT BẢN » Thông tin Lao động & Việc làm » Cho nghỉ không lương trước khi chấm dứt HĐLĐ, có đúng luật?

Cho nghỉ không lương trước khi chấm dứt HĐLĐ, có đúng luật?

Công ty thông báo ngày 30/6/2015 là sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với em ngày 1/8/2015, nhưng lại cho em nghỉ không lương từ ngày 1/7/2015. Như vậy có đúng luật không, hay vẫn phải tính lương cho em tới 1/8/2015?

cong nhan bi nghi viec khong ly do

Công ty thông báo  sẽ chấm dứt hợp đồng lao động với em (ảnh minh họa)

Nội dung bạn đọc Mai Hung (maivanhung.36@gmail.com) vừa hỏi, Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Bộ luật lao động 2012 tại Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục. 

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này. 

lach luat xkld

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn; 

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn; 

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Pháp luật lao động không điều chỉnh cụ thể việc nghỉ không lương cũng như thời gian nghỉ không lương. Vấn đề này phụ thuộc hoàn toàn vào sự thỏa thuận của hai bên. 

Do đó, nếu công ty cho phép bạn nghỉ không lương trong thời hạn thông báo trước thì bạn được nghỉ và công ty không phải thanh toán tiền lương trong những ngày nghỉ. 

Theo Vietnamnet.vn

 

Thông tin liên quan khác:

Gửi ý kiến nhận xét và chia sẻ

Chúng tôi trân trọng mọi ý kiến đóng góp của bạn!

BIGTheme.net • Free Website Templates - Downlaod Full Themes